Diễn Đàn Du Lịch Việt Nam - Nơi giao lưu thảo luận, chia sẻ thông tin, kiến thức và kinh nghiệm của các bạn yêu thích du lịch

Bài 1 - Hướng dẫn bắt đầu chuyến đi du lịch Vũng Tàu

Chia sẻ kinh nghiệm khi đi du lịch như nên Mua gì, Ăn gì, và Ở đâu... Đáp ứng được các tiêu chí: Ngon, Bổ, Rẻ, Vui và An toàn!

Bài 1 - Hướng dẫn bắt đầu chuyến đi du lịch Vũng Tàu

Thứ 4 29/02/12 20:31 » Lượt xem: 8949

Du lịch vũng tàu
CaoTu (là mình nè) đã sống ở Sài gòn 5 năm và hiện giờ về Vũng Tàu sống được hơn 2 năm.
Trong suốt thời gian sống ở Sài Gòn mình cũng thường xuyên đi du lịch Vũng Tàu, có khi cứ 2 tháng lại đi một lần.
Suốt thời gian phiêu lưu đó mình cũng có khá nhiều kinh nghiệm cho việc du lịch vũng tàu, và giờ về sống tại vũng tàu thì gần như mình có thể hiểu hết điểm hay dở của việc đi Du Lịch Vũng Tàu.
Vây nên, hôm nay viết bài này cũng mong giúp được chút kinh nghiệm cho các bạn khi quyết định đi du lich Vũng Tàu. Bài viết đăng tại chuyên mục thảo luận - chia sẻ kinh nghiệm của http://www.vungtaudulich.com mời các bạn tham gia bình luận nhé.
Trong bài viết này, mình sẽ chia thành các phần trình tự từ việc bắt đầu xuất phát đi từ Sài Gòn – đến nơi nên làm gì – ăn gì - ở đâu mà đạt tiêu chuẩn ngon bổ rẻ và an toàn (Còn các điểm khác mình không biết nên các bạn nào có kinh nghiệm thì viết cho mọi người cùng đọc nhá )

I. Bắt đầu chuyến đi
Đường đi Sài Gòn – Vũng Tàu thực ra không khó đi, có nhiều đoạn rất đẹp. khoảng cách 120Km đường bộ, đường song thì mình chưa đo bao giờ.
Cách đi tối ưu nhất vẫn là đi bằng tàu cánh ngầm, đi bằng tàu cánh ngầm thì có mấy điểm lợi sau:
- An toàn
- Nhanh
- Điểm đến ngay khi trung tâm bãi trước
Tuy nhiên, điểm bất lợi duy nhất là hơi tốn kém. Giá vé 1 người vào khoảng 250.000/người/lượt.
Để xem chi tiết thông tin giá cả cũng như giờ khởi hành của các tàu, các bạn có thể click vào đây để xem chi tiết. Tàu cánh ngầm Vũng Tàu

Nếu bạn dự định đi bằng xe khách, thì lời khuyên tốt nhất cho bạn là nên đi oto chính hãng, mình nói chính hãng thì không chính xác lắm, vì xe nào mà chả là hãng, tuy nhiên, chọn được hãng xe chất lượng để đi thì mình đã có nhiều kinh nghiệm rồi (Có lần đi lên Sài Gòn, bắt nhầm xe dù, đi được gần hơn 30 phút, ít khách quá, xe nó quay trở về Vũng Tàu đón khách thêm lần nữa - Ớn luôn).
Thời gian đầu đi Vũng Tàu, từ Sài Gòn mình thường ra bến xe Miền Đông, tại đây có nhiều hãng đi Vũng Tàu, lúc đầu không biết nên đã nhiều vố bị lừa, có thể nói là đi phải xe dù, chẳng biết sao lại gọi là xe dù, nhưng đặc điểm chung của các xe này là: Đi không ổn định, hay bắt khách dọc đường, đi thì rất nhanh, ẩu, dành khách với các xe khác, nhưng cuối cùng đến Vũng Tàu lại rất chậm, có khi mất hơn 3 tiếng, đi mấy xe này đã mệt lại cảm giác tù túng, trên xe rất mất lịch sự, có khi mất vệ sinh nữa …
Vậy nên tốt nhất, các bạn phải đi xe chính hãng, ở đây có một số xe được coi là chĩnh hãng (theo ý kiến cá nhân mình thôi) và bạn nên đi các xe này.
Các hãng xe khuyên dùng là Rạng Đông, Hoa Mai, Thiên Phú và Mai Linh, thực ra mình chủ yếu đi Rạng Đông.

Đặc điểm nổi bật của các xe này : Đi đúng giờ đúng tuyến, mỗi người 1 ghế, không có chuyện nhồi nhét khách, tài xế lịch sự, xe đẹp, đi chất lượng, điểm đáng chú ý nhất là những xe này không có lơ xe, chỉ có duy nhất tài xế, và họ không giành giật khách, đến giữa đường có trạm nghỉ chân, nói chung rất lịch sự, các bạn đi các xe này thì yên tâm.
Các hãng xe này bạn có thể đón tại bến xe Miền Đông, bạn nào muốn đi từ chợ Bến Thành thì có xe Hoa Mai, Để có thông tin các hãng thì các bạn có thể bấm vào đây để xem chi tiết. Xe khách đi Vũng Tàu
Nếu bạn không có người thân quen, hay không biết đường xá thì tốt nhất cứ ngồi chờ xe về đến bến, rồi từ đây bắt taxi hoặc xe ôm ra bãi Sau Vũng tàu không xa

Phần này sẽ dành cho các bạn nào tự đi bằng xe riêng, cả oto và xe máy.
Nếu có điều kiện, các bạn nên tự đi xe riêng, như vậy có rất nhiều điều thuận lợi, xuống đến Vũng Tàu cũng còn có xe mà đi du ngoạn, tuy nhiên các bạn phải chắc tay lái nhé, đi đường xa nên dừng chân vào quán caffe, chém gió với nhau tí đã rồi đi tiếp thì mới đỡ mệt.
Có 2 đường có thể đi xe từ Sài Gòn – Vũng Tàu, cổ điển nhất thì vẫn là đường quốc lộ, tức là các bạn đi qua cầu Sài Gòn, thẳng tiến theo quốc lộ, đến Ngã 3 Vũng Tàu thì rẽ phải theo biển chỉ dẫn, chạy thẳng một lèo là đến Vũng Tàu, trên đường đi có nhiều biển chỉ dẫn nên chẳng bao giờ lo lạc.
Còn đường khác nữa là đi theo đường phà Cát Lái, chạy đến phà Cát Lái rồi thì qua phà, thẳng đường chạy là đến Vũng Tàu, nhưng đi đoạn này tốt nhất nên hỏi đường nếu chưa chắc vì ít thấy biển báo.

Nhưng đương này có điểm lợi thế là ngắn hơn đường quốc lộ, tiết kiệm được hơn 15km, đường rộng đẹp và rảnh nên dễ chạy.
Khi đến ngã 3 Ông Từ rồi, các bạn theo quốc lộ 51C chạy thẳng xuống trung tâm Vũng Tàu, đừng đi đường 30/4 trừ khi có việc phải vào đây, đoạn đường quốc lộ 51C hoặc 51B rất đẹp. thoáng, phân làn rõ rang, xa hơn tí nhưng mà chắc chắn chạy nhanh hơn đường 30/4, đoạn đường 30/4 đông đúc, chật chội, đường xấu, xe khách nhiều nên mệt lắm.

Hic, Lâu lâu mới ngồi gõ bài dài thế này, mệt quá, mình sẽ bổ sung bài viết tiếp theo về việc phải làm gì khi mới đến Vũng Tàu.
Các bạn có kinh nghiệm chia sẻ vui lòng truy cập http://www.vungtaudulich.com đăng nhập thành viên và viết bài thảo luận lên cho mọi người cùng học hỏi nhé.
Hoặc các bạn bình luận bên dưới nhé

Quay về Kinh nghiệm du lịch

• Các bài viết liên quan
    Trả lời
    Xem
    Bài viết mới nhất

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Yahoo [Bot]25 khách